1. Chào bạn Khách,
    Cùng tham gia chia sẻ xây dựng diễn đàn và nhận nhiều phần quà có giá trị nhé ! chi tiết
    Dismiss Notice

Thảo luận Trách nhiệm của nhà thầu Liên danh khi công trình xảy ra sự cố

Thảo luận trong 'Quản lý chất lượng công trình' bắt đầu bởi Diễn đàn Kenhxaydung.vn, 8 Tháng tám 2018.

  1. Diễn đàn Kenhxaydung.vn

    Diễn đàn Kenhxaydung.vn Giám đốc dự án
    Staff Member

    Tham gia ngày:
    9 Tháng mười 2013
    Bài viết:
    1,431
    Đã được thích:
    637
    Điểm thành tích:
    113
    Câu hỏi: Các nhà thầu liên danh có chịu trách nhiệm khi công trình xảy ra sự cố do lỗi của một trong những nhà thầu trong liên danh gây ra không?

    Trách nhiệm nhà thầu liên danh khi công trình xảy ra sự cố


    Trả lời: Theo qui định tại khoản 3 Điều 46 của Nghị định 16/CP thì các nhà thầu trong liên danh phải chịu trách nhiệm chung và riêng trước chủ đầu tư về tiến độ, chất lượng công trình theo hợp đồng đã ký kết.

    Nội dung trách nhiệm chung và riêng này phải được nêu cụ thể để có cơ sở xem xét khi công trình xảy ra sự cố. Về nguyên tắc, khi công trình xảy ra sự cố do lỗi của một trong những nhà thầu liên danh gây ra thì trước hết trách nhiệm này thuộc về nhà thầu gây ra sự cố.

    Sau đó các nhà thầu liên danh còn lại cùng chia sẻ bồi thường thiệt hại theo sự thỏa thuận (nếu có) trong hợp đồng mà nhà thầu đứng đầu liên danh hoặc tất cả nhà thầu tham gia liên danh đã ký.
     

  2. Bình Luận Bằng Facebook

Chia sẻ trang này