1. Chào bạn Khách,
    Cùng tham gia chia sẻ xây dựng diễn đàn và nhận nhiều phần quà có giá trị nhé ! chi tiết
    Dismiss Notice

Thảo luận Tổng thầu có chịu trách nhiệm khi công trình xảy ra sự cố do lỗi của nhà thầu phụ gây ra không?

Thảo luận trong 'Quản lý chất lượng công trình' bắt đầu bởi Diễn đàn Kenhxaydung.vn, 8 Tháng tám 2018.

  1. Diễn đàn Kenhxaydung.vn

    Diễn đàn Kenhxaydung.vn Giám đốc dự án
    Staff Member

    Tham gia ngày:
    9 Tháng mười 2013
    Bài viết:
    1,431
    Đã được thích:
    637
    Điểm thành tích:
    113
    Câu hỏi: Tổng thầu có chịu trách nhiệm khi công trình xảy ra sự cố do lỗi của nhà thầu phụ gây ra không?

    nhà thầu phụ lỗi


    Trả lời:
    Theo qui định tại khoản 4 Điều 20 của Nghị định 46/CP thì nhà thầu phụ phải chịu trách nhiệm trước tổng thầu về chất lượng phần công việc do mình đảm nhận. Do đó, khi xảy ra sự cố công trình do lỗi của nhà thầu phụ gây ra thì trách nhiệm đầu tiên thuộc về nhà thầu phụ.

    Tuy nhiên khi nghiệm thu công việc nếu có sự tham gia của tổng thầu thì tổng thầu phải chịu trách nhiệm liên đới. Nếu chưa nghiệm thu và sự cố là do biện pháp thi công thì nhà thầu phụ hoàn toàn chịu trách nhiệm.

    Nhưng theo qui định tại khoản 3 Điều 20 của Nghị định số 46/CP thì Tổng thầu phải chịu trách nhiệm trước chủ đầu tư và pháp luật về chất lượng công việc do mình đảm nhận và do các nhà thầu phụ thực hiện. Bởi vậy tổng thầu còn phải bồi thường thiệt hại cho chủ đầu tư do chậm tiến độ vì phải mất thời gian cho việc khắc phục sự cố do nhà thầu phụ gây ra. Trong trường hợp tổng thầu chọn nhà thầu phụ kém (không đủ điều kiện năng lực) thì tổng thầu phải đền bù thiệt hại.
     

  2. Bình Luận Bằng Facebook

Chia sẻ trang này