1. Chào bạn Khách,
    Cùng tham gia chia sẻ xây dựng diễn đàn và nhận nhiều phần quà có giá trị nhé ! chi tiết
    Dismiss Notice

Thảo luận Tại sao nhà thầu thi công xây dựng phải thực hiện các thí nghiệm kiểm tra vật liệu?

Thảo luận trong 'Quản lý chất lượng công trình' bắt đầu bởi Diễn đàn Kenhxaydung.vn, 8 Tháng tám 2018.

  1. Diễn đàn Kenhxaydung.vn

    Diễn đàn Kenhxaydung.vn Giám đốc dự án
    Staff Member

    Tham gia ngày:
    9 Tháng mười 2013
    Bài viết:
    1,431
    Đã được thích:
    637
    Điểm thành tích:
    113
    Câu hỏi: Tại sao nhà thầu thi công xây dựng phải thực hiện các thí nghiệm kiểm tra vật liệu, cấu kiện trước khi đưa vào công trình xây dựng?

    Tại sao nhà thầu thi công xây dựng phải thực hiện các thí nghiệm kiểm tra vật liệu

    Trả lời: Muốn công trình có chất lượng thì các loại vật liệu, cấu kiện đưa vào công trình phải đảm bảo chất lượng. Vì lẽ đó, theo qui định tại điểm c khoản 1 Điều 19 của Nghị định 209/CP ngoài việc phải cung cấp cho chủ đầu tư giấy chứng nhận chất lượng vật liệu, cấu kiện đưa vào công trình của nhà sản xuất, nhà thầu thi công xây dựng còn phải chứng minh chất lượng vật liệu, cấu kiện đó thông qua kết quả thí nghiệm của các phòng thí nghiệm hợp chuẩn trước khi đưa vào xây dựng công trình.

    Theo qui định tại khoản 4 Điều 20 của Nghị định 209/CP, do phải chịu trách nhiệm trước tổng thầu về chất lượng phần công việc do mình đảm nhận nên nhà thầu phụ cũng phải thực hiện các thí nghiệm nêu trên và xuất trình cho tổng thầu giấy chứng nhận chất lượng của nhà sản xuất, kết quả thí nghiệm của các phòng thí nghiệm hợp chuẩn trước khi đưa vào xây dựng công trình.Trường hợp nghi ngờ chất lượng thì tổng thầu phải kiểm tra trực tiếp.
     

  2. Bình Luận Bằng Facebook

Chia sẻ trang này